รวมภาพกิจกรรม พ.ศ.2567
วันที่ 24 พฤษภาคม 2567 องค์การบริหารส่วนตำบลทุ่งกว๋าว ร่วมกับสำนักงานเกษตรอำเภอเมืองปาน และคณะกรรมการศูนย์บริการและถ่ายทอดเทคโนโลยีการเกษตรประจำตำบลทุ่งกว๋าว ได้จัดทำโครงการส่งเสริมการผลิตและการใช้สารชีวภัณฑ์ ให้กับเกษตรกรผู้เข้าร่วมโครงการ ณ ที่ทำการศูนย์บริการและถ่ายทอดเทคโนโลยีการเกษตรประจำตำบลทุ่งกว๋าว หมู่ที่ 4 บ้านจ๋ง ตำบลทุ่งกว๋าว อำเภอเมืองปาน จังหวัดลำปาง
MOI Waste Bank Week – มหาดไทยปักธงความสำเร็จ 1 องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น 1 ธนาคารขยะ ในวันที่ 21 มีนาคม 2567 องค์การบริหารส่วนตำบลทุ่งกว๋าว ร่วมกับธนาคารขยะบ้านจ๋ง ได้ดำเนินการจัดงาน “MOI Waste Bank Week”มหาดไทยปักธงประกาศความสำเร็จ 1 องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น 1 ธนาคารขยะโดยขับเคลื่อนการดำเนินงานธนาคารขยะ บ้านจ๋ง หมู่ที่ 4 ตำบลทุ่งกว๋าว อำเภอเมืองปาน จังหวัดลำปาง ซึ่งมีวัตถุประสงค์ ดังนี้ (1) เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนนโยบายของรัฐบาลและกระทรวงมหาดไทย ในการส่งเสริมให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นจัดให้มีระบบจัดการและกำจัดขยะมูลฝอยอย่างมีประสิทธิภาพตามแนวทางที่กำหนด ในประกาศกระทรวงมหาดไทย เรื่อง การจัดการขยะมูลฝอย พ.ศ. 2560 (2) เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น นำแนวคิดระบบเศรษฐกิจหมุนเวียน (Circular Economy) มาใช้ในการจัดการสิ่งปฏิกูลและมูลฝอยภายใต้หลักการ 3R คือ ใช้น้อยใช้ซ้ำ และนำกลับมาใช้ใหม่ (3) เพื่อรณรงค์สร้างความรับรู้ ความเข้าใจ และจิตสำนึกให้ประชาชน มีส่วนร่วมในการลดปริมาณขยะและคัดแยกขยะที่สามารถนำไปรีไซเคิลไปจำหน่าย เพื่อให้มีรายได้กลับคืนสู่ชุมชน โดยได้จัดให้มีกิจกรรมการซื้อขายขยะรีไซเคิล ณ บ้านจ๋ง ซึ่งได้รับความร่วมมือจากประชาชนในการร่วมกันกำจัดมูลฝอย ภายใต้หลักการ 3 Rsคือ ใช้น้อย ใช้ซ้ำและนำกลับมาใช้ใหม่ และรณรงค์สร้างความรับรู้ ความเข้าใจและจิตสำนึกให้ประชาชนมีส่วนร่วม ในการลดปริมาณขยะและคัดแยกขยะที่สามารถนำไปรีไซเคิลไปจำหน่าย เพื่อให้มีรายได้กลับคืนสู่ชุมชนอีกด้วย
เมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2567 อบต.ทุ่งกว๋าว ร่วมกับ ชมรมผู้สูงอายุตำบลทุ่งกว๋าวและมหาวิทยาลัยเนชั่น ลำปาง จัดทำโครงการโรงเรียนผู้สูงอายุ เดือน กุมภาพันธ์ และกิจกรรมโครงการพัฒนากาย จิต สังคมสำหรับผู้สูงอายุ
วันที่ 18 มกราคม 2567 เวลา 09:30 น. คณะผู้บริหาร พนักงาน สมาชิกสภา อบต.ทุ่งกว๋าว และ ประชาชนจิตอาสาพระราชทาน ร่วมทำกิจกรรมจิตอาสาพัฒนาทำความสะอาด ปรับภูมิทัศน์ เนื่องในวันสำคัญของชาติไทย วันสมเด็จพระนเรศวรมหาราช (วันยุทธหัตถี, วันกองทัพไทย) ณ บริเวณอาคารแสดงและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ศิลปาชีพ โครงการพัฒนาพื้นที่รอยต่อฯ บ้านทุ่งจี้ วัดทุ่งจี้ และด้านหน้าโรงเรียนบ้านทุ่งจี้ ตำบลทุ่งกว๋าว อำเภอเมืองปาน จังหวัดลำปาง
เมื่อวันที่ 6, 7, 8, 11 และ 14 มกราคม 2567 คณะผู้บริหาร ปลัด เจ้าหน้าที่ องค์การบริหารส่วนตำบลทุ่งกว๋าว ได้เข้าร่วมประชุมประชาคมหมู่บ้านทั้ง 14 หมู่บ้านในตำบลทุ่งกว๋าว เพื่อร่วมสนับสนุนการจัดทำแผนพัฒนาหมู่บ้าน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 เพื่อขับเคลื่อนการเชื่อมโยงและบูรณาการแผนพัฒนาในระดับพื้นที่ของตำบลทุ่งกว๋าว รวมถึงแจ้งผลการดำเนินงานขององค์การบริหารส่วนตำบลทุ่งกว๋าว ในปีงบประมาณที่ผ่านมา รวมถึงแผนการดำเนินงานประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567